Diện tích mở quầy thuốc đạt chuẩn GPP theo quy định 2024

Diện tích mở quầy thuốc đạt chuẩn GPP (Good Pharmacy Practices) theo quy định năm 2024 là một yếu tố quan trọng để đảm bảo an toàn và hiệu quả trong việc cung cấp dịch vụ dược phẩm cho cộng đồng. Hãy cùng đi vào chi tiết về Diện tích mở quầy thuốc đạt chuẩn GPP theo quy định 2024.

Diện tích mở quầy thuốc đạt chuẩn GPP theo quy định 2024
Diện tích mở quầy thuốc đạt chuẩn GPP theo quy định 2024

1. Nhà thuốc đạt chuẩn GPP là gì?

Căn cứ khoản 5 Điều 2 Thông tư 02/2018/TT-BYT giải thích như sau:

GPP là chữ viết tắt của cụm từ tiếng Anh “Good Pharmacy Practices”, được dịch sang tiếng Việt là “Thực hành tốt cơ sở bán lẻ thuốc”. GPP bao gồm các nguyên tắc cơ bản về chuyên môn và đạo đức trong thực hành nghề nghiệp tại nhà thuốc, bao gồm nguyên tắc quản lý và tiêu chuẩn kỹ thuật, nhằm đảm bảo việc sử dụng thuốc có chất lượng, hiệu quả và an toàn.

Căn cứ khoản 1 Điều 4 Thông tư 02/2018/TT-BYT, khi xây dựng một nhà thuốc đạt chứng nhận “Thực hành tốt nhà thuốc – GPP”, cần đạt các tiêu chuẩn về:

  • Nhân sự.
  • Cơ sở vật chất, kỹ thuật.
  • Hoạt động của nhà thuốc.

2. Diện tích mở quầy thuốc đạt chuẩn GPP 

Diện tích quầy thuốc đạt tiêu chuẩn GPP được quy định tại Mục II Phụ lục I-1b Thông tư 02/2018/TT-BYT về Thực hành tốt cơ sở bán lẻ thuốc do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành, cụ thể như sau:

Diện tích phải phù hợp với quy mô kinh doanh, nhưng tối thiểu là 10m². Quầy thuốc phải có các khu vực sau:

  • Khu vực trưng bày và bảo quản thuốc.
  • Khu vực để người mua thuốc tiếp xúc và trao đổi thông tin về việc sử dụng thuốc với người bán lẻ.

Ngoài ra, quầy thuốc cần có các khu vực cho những hoạt động khác như:

  • Khu vực để ra lẻ các thuốc không còn bao bì tiếp xúc trực tiếp với thuốc, để bán lẻ trực tiếp cho người bệnh.
  • Kho bảo quản thuốc riêng (nếu cần).
  • Phòng hoặc khu vực tư vấn riêng cho người mua thuốc/bệnh nhân.

Trường hợp kinh doanh thêm mỹ phẩm, thực phẩm chức năng, dụng cụ y tế, phải có khu vực riêng, không bày bán cùng với thuốc và không gây ảnh hưởng đến thuốc; phải có biển hiệu khu vực ghi rõ “Sản phẩm này không phải là thuốc”.

Như vậy, theo quy định nêu trên, diện tích quầy thuốc đạt tiêu chuẩn GPP phải phù hợp với quy mô kinh doanh và diện tích tối thiểu phải đạt 10m².

3. Các loại giấy tờ cần có khi mở nhà thuốc đạt chuẩn GPP

Các loại giấy tờ cần có khi mở nhà thuốc đạt chuẩn GPP
Các loại giấy tờ cần có khi mở nhà thuốc đạt chuẩn GPP

Để mở một nhà thuốc đạt chuẩn GPP, bạn cần có bốn loại giấy tờ sau:

  • Chứng chỉ hành nghề
  • Giấy phép đăng ký kinh doanh
  • Giấy chứng nhận nhà thuốc đạt chuẩn GPP
  • Giấy chứng nhận đủ điều kiện hành nghề

4. Mọi người cũng hỏi

Có được ủy quyền cho người khác thực hiện đăng ký kinh doanh không?

Câu trả lời là có. Theo Điều 12 Nghị định 01/2021/NĐ-CP, người có thẩm quyền ký văn bản đề nghị đăng ký doanh nghiệp có thể ủy quyền cho tổ chức hoặc cá nhân khác thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp.

Có thể mở nhà thuốc ở bất kỳ địa bàn nào trên cả nước không?

Đối với nhà thuốc, bạn có thể mở tại bất kỳ địa bàn nào trên cả nước, được phép bán lẻ thuốc thành phẩm và pha chế thuốc theo đơn, đồng thời có quyền thay thế thuốc cùng loại trong đơn.

Tuy nhiên, với quầy thuốc, bạn chỉ được mở tại những khu vực ngoại thành và được phép bán lẻ thuốc thành phẩm nhưng không được thay thế thuốc trong đơn.

Hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề dược gồm những gì?

Căn cứ theo Luật Dược 2016, hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề Dược tại Sở Y Tế gồm có:

  • Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề theo mẫu có sẵn của Sở Y Tế.
  • Bản photo công chứng văn bằng chuyên môn Dược (từ Trung cấp Dược trở lên đối với quầy thuốc).
  • Sơ yếu lý lịch được xác nhận bởi chính quyền địa phương.
  • Bản cam kết thực hiện đầy đủ các quy định pháp luật về Dược.
  • Chứng minh thư nhân dân bản sao có công chứng.
  • 02 ảnh 4×6 (chụp trong 6 tháng gần nhất kể từ ngày nộp hồ sơ).
  • Giấy xác nhận thời gian tham gia thực hành (tối thiểu 18 tháng) tại các cơ sở dược phù hợp.

Hy vọng qua bài viết, ACC Đồng Nai đã giúp quý khách hàng hiểu rõ hơn về Diện tích mở quầy thuốc đạt chuẩn GPP theo quy định 2024. Đừng ngần ngại hãy liên hệ với ACC Đồng Nai nếu quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì cần tư vấn giải quyết.

    HÃY ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Leave a Reply

    Your email address will not be published. Required fields are marked *

    0765 856 345