Giấy phép xây dựng tạm có được đền bù?

Giấy phép xây dựng tạm thường là một công cụ quan trọng giúp đảm bảo sự linh hoạt trong quá trình triển khai các dự án xây dựng. Tuy nhiên, câu hỏi phổ biến mà nhiều người đầu tư đặt ra là liệu việc có được đền bù khi sử dụng giấy phép xây dựng tạm hay không. Điều này thường phụ thuộc vào nhiều yếu tố, và dưới đây là một số khía cạnh cần xem xét. Hãy cùng tìm hiểu Giấy phép xây dựng tạm có được đền bù? thông qua bài viết dưới đây.

Giấy phép xây dựng tạm có được đền bù?
Giấy phép xây dựng tạm có được đền bù?

1. Giấy phép xây dựng tạm thời là gì?

Khái niệm giấy phép xây dựng tạm thời là gì được quy định rõ tại Khoản 18 Điều 3 Luật Xây dựng năm 2014, sửa đổi bổ sung năm 2020:

Giấy phép xây dựng tạm là giấy phép xây dựng cấp cho xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ được sử dụng trong thời hạn nhất định theo kế hoạch thực hiện quy hoạch xây dựng.

Giấy phép xây dựng tạm thời chính là:

  • Văn bản do cơ quan có thẩm quyền cấp cho các chủ dự án đầu tư xây dựng
  • Trong trường hợp tiến hành dự án xây dựng trên diện tích đất đã được quyết định quy hoạch
  • Nhưng các cơ quan có thẩm quyền chưa tiến hành việc quy hoạch đối với diện tích đó.

2. Giấy phép xây dựng tạm có được đền bù?

Giấy phép xây dựng tạm sau 5 năm là loại giấy phép xây dựng có thời hạn 5 năm sử dụng nhà.

  • Giấy phép xây dựng tạm có được đền bù khi nhà nước thực hiện quy hoạch trước thời hạn 5 năm.
  • Nếu đã hết thời gian sử dụng nhà thì nhà nước sẽ KHÔNG PHẢI ĐỀN BÙ khi tiến hành quy hoạch.
  • Nếu hết thời hạn nhưng nhà nước vẫn chưa quy hoạch dự án, chủ đầu tư có thể xin gia hạn thêm tại cơ quan có thẩm quyền.

Nhà nước có những quy định quản lý các vấn đề về xây dựng nhà ở trong dự án quy hoạch:

  • Trong trường hợp muốn xây dựng các công trình hoặc nhà ở riêng lẻ.
  • Người dân cần làm hồ sơ xin giấy phép xây dựng tạm thời.
  • Nếu hồ sơ của các chủ sở hữu được đáp ứng yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.
  • Khi đó, chủ đầu tư sẽ được cấp giấy phép xây dựng nhà tạm, công trình tạm và có thể tiến hành thi công công trình.

Trong trường hợp xây dựng trái phép trên đất quy hoạch:

  • Cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ thông báo tháo dỡ đến chủ sở hữu.
  • Nếu chủ đầu tư không thi hành tháo dỡ thì cơ quan chức năng sẽ dùng biện pháp cưỡng chế.
  • Tất cả những chi phí liên quan đến vấn đề tháo dỡ công trình xây dựng trái phép trên đất quy hoạch chủ sở hữu công trình phải chịu toàn bộ.

Câu trả lời cho câu hỏi: “Xây nhà trên đất quy hoạch có được đền bù không” là: CÓ hoặc KHÔNG, tùy vào thời hạn trên giấy phép xây dựng.

3. Tại sao phải xin giấy phép xây dựng có thời hạn?

Tại sao phải xin giấy phép xây dựng có thời hạn?
Tại sao phải xin giấy phép xây dựng có thời hạn?
  • Tránh được các vấn đề kiện tụng liên quan đến việc xây dựng.
  • Giấy phép xây dựng tạo điều kiện cho chủ sở hữu thuận lợi trong việc xây dựng nhanh chóng nhất.
  • Giúp xác định được công trình hoặc nhà ở có hợp pháp hay không.
  • Thủ tục pháp lý bắt buộc với những công trình được pháp luật quy định.
  • Xác minh kích thước đất trong sổ đỏ và quyền sở hữu chính chủ quy hoạch không.
  • Nếu là đất nông nghiệp cần được giấy phép để chuyển đổi mục đích sử dụng.
  • Giúp nhà nước quản lý được xây dựng dự án quy hoạch.
  • Giám sát được quá trình hình thành và phát triển bảo vệ môi trường, cảnh quan thiên nhiên

4. Mọi người cùng hỏi

Người đầu tư có được đền bù khi sử dụng giấy phép xây dựng tạm không?

Quyết định về việc đền bù khi sử dụng giấy phép xây dựng tạm phụ thuộc vào quy định của cơ quan quản lý địa phương và điều kiện cụ thể của giấy phép.

Cơ quan quản lý địa phương có chính sách đền bù cho người đầu tư sử dụng giấy phép tạm không?

Chính sách đền bù của cơ quan quản lý địa phương có thể khác nhau, nên người đầu tư cần kiểm tra các quy định và điều kiện của địa phương cụ thể.

Nguyên nhân nào thường gây ra việc sử dụng giấy phép xây dựng tạm?

Việc sử dụng giấy phép xây dựng tạm thường xảy ra khi có những vấn đề pháp lý, thủ tục, hoặc yếu tố khác đặt ra sự cần thiết của việc triển khai công việc xây dựng ngay lập tức.

Hy vọng qua bài viết, ACC Đồng Nai đã giúp quý khách hàng hiểu rõ hơn về Giấy phép xây dựng tạm có được đền bù?. Đừng ngần ngại hãy liên hệ với ACC Đồng Nai nếu quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì cần tư vấn giải quyết.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

087.790.7790