Làm 11 tháng có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Trong quá trình làm việc, câu hỏi phổ biến mà nhiều người thường đặt ra là liệu khi làm đủ 11 tháng, họ có đủ điều kiện để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Điều này đòi hỏi sự hiểu biết về quy định và tiêu chí cụ thể của chương trình bảo hiểm thất nghiệp. Hãy cùng ACC Đồng Nai tìm hiểu về Làm 11 tháng có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? bạn cần biết thông qua bài viết dưới đây.

Làm 11 tháng có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?
Làm 11 tháng có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

1. Làm 11 tháng có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Dựa vào quy định tại Khoản 2 Điều 49 của Luật Việc làm 2013, các điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp đã được định rõ:

  • Đối với hợp đồng lao động có xác định thời hạn và không xác định thời hạn, người lao động cần đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ ít nhất 12 tháng trong vòng 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng.
  • Đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc công việc nhất định có thời hạn từ 3 tháng đến dưới 12 tháng, yêu cầu là đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ ít nhất 12 tháng trong vòng 36 tháng trước khi kết thúc hợp đồng.

Do đó, nếu chỉ đóng bảo hiểm thất nghiệp trong 11 tháng, người lao động không đáp ứng được điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

2. Người lao động được hưởng ít nhất bao nhiêu tháng trợ cấp thất nghiệp?

Căn cứ tại khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm 2013 quy định về mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp:

“Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.
…”

Do đó, người lao động được hưởng tối thiểu là 03 tháng trợ cấp thất nghiệp.

3. Quy định về thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Quy định về thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp
Quy định về thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Theo Điều 46 của Luật Việc làm 2013, quy định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

  • Trong vòng 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động phải nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.
  • Trong khoảng thời gian 20 ngày, tính từ ngày trung tâm dịch vụ việc làm nhận đủ hồ sơ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ ra quyết định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp. Trong trường hợp không đáp ứng đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp, cơ quan sẽ phải trả lời bằng văn bản cho người lao động.
  • Tổ chức bảo hiểm xã hội sẽ thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động trong vòng 05 ngày, tính từ ngày nhận được quyết định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp.

4. Mọi người cũng hỏi

Người làm việc 11 tháng có thể đáp ứng điều kiện để được trợ cấp thất nghiệp không?

Điều kiện cơ bản để hưởng trợ cấp thất nghiệp là đóng ít nhất 12 tháng bảo hiểm.

Làm 11 tháng có đủ thời gian để hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định mới nhất không?

Thường thì không, vì điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp thường yêu cầu đóng ít nhất 12 tháng.

Có bất kỳ ngoại lệ nào cho trường hợp làm 11 tháng để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Thường không có, nhưng có thể có các quy định cụ thể tùy thuộc vào pháp luật của từng quốc gia hoặc khu vực cụ thể.

Hy vọng qua bài viết, ACC Đồng Nai đã giúp quý khách hàng hiểu rõ hơn về Làm 11 tháng có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?. Đừng ngần ngại hãy liên hệ với ACC Đồng Nai nếu quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì cần tư vấn giải quyết.

    HÃY ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Leave a Reply

    Your email address will not be published. Required fields are marked *

    0765 856 345