Mở tiệm thuốc tây cần bằng cấp gì? (Mới 2024)

Trong bối cảnh nhu cầu sử dụng dược phẩm ngày càng tăng, việc mở tiệm thuốc tây là tương đối phổ biến. Tuy nhiên, để mở tiệm thuốc tây, đòi hỏi phải đáp ứng một số điều kiện về bằng cấp. Bài viết sau đây sẽ cung cấp các thông tin cần thiết để trả lời câu hỏi mở tiệm thuốc tây cần bằng cấp gì?.

Mở tiệm thuốc tây cần bằng cấp gì?
Mở tiệm thuốc tây cần bằng cấp gì?

1. Tiệm thuốc tây là gì?

Hiện nay, không có quy định cụ thể về khái niệm “tiệm thuốc tây”. Tuy nhiên, theo định nghĩa tại điểm đ khoản 2 Điều 32 Luật Dược 2016, có thể hiểu tiệm thuốc tây là cơ sở bán lẻ thuốc.

Theo đó, tiệm thuốc tây có thể phân chia thành hai loại cơ sở bán lẻ thuốc chính là nhà thuốc và quầy thuốc.

2. Mở tiệm thuốc tây cần bằng cấp gì?

Để mở tiệm thuốc tây, bạn cần có những bằng cấp và kinh nghiệm nhất định, đặc biệt là bằng dược sỹ hoặc các bằng cấp liên quan đến ngành dược.

Cụ thể, theo quy định tại Điều 18 Luật Dược 2016, người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của nhà thuốc phải có bằng dược sỹ và có 02 năm thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp. Đối với quầy thuốc, yêu cầu về bằng cấp là bằng tốt nghiệp cao đẳng hoặc trung cấp ngành dược, cùng với ít nhất 18 tháng thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp

3. Tiệm thuốc tây có quyền và trách nhiệm gì?

Nhà thuốc tây có quyền và trách nhiệm gì?
Nhà thuốc tây có quyền và trách nhiệm gì?

Tiệm thuốc tây, bao gồm nhà thuốc và quầy thuốc, có những quyền lợi và trách nhiệm như sau:

Quyền của nhà thuốc tây (Điều 47 Luật Dược 2016)

  • Thực hiện nhiều hoạt động kinh doanh dược: Nhà thuốc có thể thực hiện một hoặc nhiều hoạt động kinh doanh dược nếu đáp ứng đủ điều kiện theo quy định.
  • Hưởng chính sách ưu đãi: Nhà thuốc được hưởng các chính sách ưu đãi khi thực hiện kinh doanh dược theo quy định của pháp luật.
  • Thông tin và quảng cáo thuốc: Nhà thuốc có quyền được thông tin, quảng cáo thuốc theo quy định pháp luật.
  • Tổ chức cơ sở bán lẻ lưu động: Nhà thuốc có thể tổ chức cơ sở bán lẻ lưu động tại các vùng đặc biệt khó khăn, như vùng đồng bào dân tộc thiểu số, miền núi, hoặc hải đảo.
  • Pha chế thuốc theo đơn: Nhà thuốc được mua nguyên liệu làm thuốc để pha chế thuốc theo đơn và bán thuốc tại cơ sở. Người quản lý chuyên môn về dược của nhà thuốc chịu trách nhiệm quản lý trực tiếp việc pha chế.
  • Mua và bán lẻ thuốc: Nhà thuốc có thể mua và bán lẻ thuốc, trừ vắc xin. Nếu mua, bán thuốc cần kiểm soát đặc biệt hoặc thuốc thuộc danh mục hạn chế bán lẻ, phải thực hiện theo quy định riêng.
  • Thay thế thuốc trong đơn thuốc: Dược sỹ có thể thay thế thuốc trong đơn bằng một thuốc khác có cùng hoạt chất, đường dùng và liều lượng, với sự đồng ý của người mua.
  • Tham gia các chương trình bảo hiểm y tế: Nhà thuốc có thể tham gia cấp phát thuốc của bảo hiểm, chương trình y tế nếu đáp ứng điều kiện.

Trách nhiệm của nhà thuốc tây

  • Tuân thủ quy định pháp luật: Nhà thuốc phải tuân thủ các quy định tại khoản 2 Điều 42 và khoản 2 Điều 81 Luật Dược 2016.
  • Bảo đảm điều kiện pha chế thuốc: Nhà thuốc cần đảm bảo điều kiện pha chế thuốc theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.
  • Không được bán nguyên liệu làm thuốc: Nhà thuốc không được bán nguyên liệu làm thuốc, trừ dược liệu.

Quyền của quầy thuốc tây (Điều 48 Luật Dược 2016)

  • Thực hiện hoạt động kinh doanh dược: Quầy thuốc có quyền thực hiện một hoặc nhiều hoạt động kinh doanh dược nếu đáp ứng đủ điều kiện.
  • Hưởng chính sách ưu đãi: Quầy thuốc được hưởng các chính sách ưu đãi khi thực hiện kinh doanh dược.
  • Thông tin và quảng cáo thuốc: Quầy thuốc có quyền được thông tin và quảng cáo thuốc.
  • Tổ chức cơ sở bán lẻ lưu động: Quầy thuốc có thể tổ chức cơ sở bán lẻ lưu động tại các vùng đặc biệt khó khăn, tương tự nhà thuốc.
  • Mua và bán lẻ thuốc thiết yếu, không kê đơn: Quầy thuốc có quyền mua và bán lẻ các thuốc thiết yếu và thuốc không kê đơn, trừ vắc xin. Trong trường hợp thuốc cần kiểm soát đặc biệt, phải tuân thủ quy định riêng.
  • Tham gia các chương trình bảo hiểm y tế: Quầy thuốc có thể tham gia cấp phát thuốc của bảo hiểm, chương trình y tế khi đáp ứng điều kiện.

Trách nhiệm của quầy thuốc tây

  • Tuân thủ quy định pháp luật: Quầy thuốc cần tuân thủ các quy định tại khoản 2 Điều 42 Luật Dược 2016.
  • Không được bán nguyên liệu làm thuốc: Quầy thuốc không được bán nguyên liệu làm thuốc, trừ dược liệu.

4. Địa bàn mở tiệm thuốc tây

Nhà thuốc thường có quy mô lớn hơn, có thể mở ở mọi nơi, trong khi quầy thuốc có quy mô nhỏ hơn và chủ yếu hoạt động ở khu vực nông thôn, ngoại thành. Cụ thể, Điều 36 Nghị định 54/2017/NĐ-CP quy định địa bàn mở quầy thuốc như sau:

  • Xã, thị trấn: Đây là các địa bàn chính được phép mở quầy thuốc. Quầy thuốc thường phục vụ khu vực nông thôn, ngoại thành, và các vùng ít dân cư.
  • Các địa bàn mới chuyển đổi từ xã, thị trấn thành phường: Nếu khu vực này chưa có đủ một cơ sở bán lẻ thuốc phục vụ 2.000 dân, vẫn có thể mở quầy thuốc, nhưng hoạt động không quá 3 năm kể từ ngày địa bàn được chuyển đổi.
  • Các quầy thuốc đã có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc trước ngày Nghị định này có hiệu lực: Được phép hoạt động đến hết thời hạn hiệu lực của Giấy chứng nhận, hoặc không quá 3 năm nếu giấy chứng nhận không ghi rõ thời hạn.

5. Câu hỏi thường gặp

Tiệm thuốc tây có thể tham gia các chương trình y tế hoặc bảo hiểm y tế không?

Có. Tiệm thuốc tây có thể tham gia nếu đáp ứng các điều kiện yêu cầu.

Tiệm thuốc tây có thể bán vaccine không?

Không. Vaccine thuộc loại thuốc đặc biệt cần quản lý riêng.

Tiệm thuốc tây có thể tư vấn về cách sử dụng thuốc?

Có. Dược sĩ tại tiệm thuốc tây được đào tạo để cung cấp thông tin về cách sử dụng thuốc an toàn và hiệu quả.

Hy vọng qua bài viết, ACC Đồng Nai đã giúp quý khách hàng hiểu rõ hơn về Mở tiệm thuốc tây cần bằng cấp gì?. Đừng ngần ngại hãy liên hệ với ACC Đồng Nai nếu quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì cần tư vấn giải quyết.

    HÃY ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

    087.790.7790