Trẻ em có phải làm hộ chiếu không?

“Trẻ em có phải làm hộ chiếu không?” là một thắc mắc phổ biến trong quá trình chuẩn bị cho các kế hoạch du lịch hoặc các sự kiện quốc tế của gia đình. Thực tế, quy định về việc làm hộ chiếu cho trẻ em thường phụ thuộc vào quy định cụ thể của mỗi quốc gia. Hãy cùng ACC Đồng Nai tìm hiểu về câu hỏi này.

Trẻ em có phải làm hộ chiếu không?
Trẻ em có phải làm hộ chiếu không?

1. Hộ chiếu là gì?

Hộ chiếu là một loại giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của một quốc gia cấp cho công dân của quốc gia đó, có giá trị trên toàn thế giới, dùng để xác nhận quốc tịch, nhân thân và cho phép công dân được xuất cảnh, nhập cảnh, cư trú hợp pháp tại các quốc gia khác. Hộ chiếu thường có hình thức là một quyển sách nhỏ, có kích thước và màu sắc thống nhất. Hộ chiếu bao gồm các thông tin cơ bản về người được cấp hộ chiếu như họ tên, ngày tháng năm sinh, quốc tịch, số căn cước công dân hoặc chứng minh nhân dân, ảnh chân dung, dấu vân tay,…

2. Trẻ em có phải làm hộ chiếu không?

Câu trả lời là . Trẻ em có quốc tịch Việt Nam từ đủ 0 tuổi trở lên đều được cấp hộ chiếu.

Hộ chiếu là một loại giấy tờ quan trọng, cần thiết cho trẻ em khi đi du lịch, công tác, học tập hoặc định cư ở nước ngoài. Hộ chiếu giúp xác nhận quốc tịch, nhân thân của trẻ em và cho phép trẻ em được xuất cảnh, nhập cảnh, cư trú hợp pháp tại các quốc gia khác.

3. Thủ tục làm hộ chiếu cho trẻ em 

Thủ tục làm hộ chiếu cho trẻ em gồm các bước:

Bước 1: Điền tờ khai và chuẩn bị hồ sơ

Bước 2: Xin xác nhận của Cơ quan Công an

Xin xác nhận tại Công an phường, xã nơi thường trú hoặc tạm trú vào tờ khai và đóng dấu giáp lai ảnh

Bước 4: Nộp hồ sơ và lệ phí

– Trẻ đã có Căn cước công dân: Phòng Quản lý xuất, nhập cảnh công an cấp tỉnh bất kỳ tỉnh, thành nào thuận tiện.

– Trẻ chưa có Căn cước công dân: Phòng Quản lý xuất, nhập cảnh công an cấp tỉnh nơi cư trú (thường trú hoặc tạm trú).

– Lệ phí làm hộ chiếu trẻ em: 200.000 đồng (theo Thông tư số 25/2021/TT-BTC).

Bước 5: Nhận hộ chiếu

Nhận hộ chiếu trực tiếp tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh công an cấp tỉnh

Hiện tại một số địa phương đã áp dụng hình thức trả hộ chiếu qua dịch vụ chuyển phát nhanh đến tận địa chỉ của người xin cấp hộ chiếu.

4. Thời hạn của hộ chiếu trẻ em

Hộ chiếu phổ thông cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi có thời hạn 05 năm tính từ ngày cấp và không được gia hạn (theo điểm b khoản 2 Điều 7 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh).

5. Điểm khác biệt của hộ chiếu trẻ em với hộ chiếu người lớn

Hộ chiếu trẻ em có một số điểm khác biệt so với hộ chiếu người lớn như sau:

  • Hình thức: Hộ chiếu trẻ em có kích thước nhỏ hơn hộ chiếu người lớn. Hộ chiếu trẻ em có kích thước 125 x 88 mm, còn hộ chiếu người lớn có kích thước 125 x 190 mm.
  • Màu sắc: Hộ chiếu trẻ em có màu xanh dương, còn hộ chiếu người lớn có màu đỏ.
  • Thời hạn: Thời hạn của hộ chiếu trẻ em là 5 năm, còn hộ chiếu người lớn là 10 năm.
  • Giá: Giá làm hộ chiếu trẻ em thấp hơn giá làm hộ chiếu người lớn.

Ngoài ra, hộ chiếu trẻ em còn có một số điểm khác biệt khác như:

  • Hộ chiếu trẻ em được cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi, còn hộ chiếu người lớn được cấp cho công dân từ đủ 14 tuổi trở lên.
  • Hồ sơ làm hộ chiếu trẻ em bao gồm giấy khai sinh của trẻ em, còn hồ sơ làm hộ chiếu người lớn bao gồm giấy chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân.
  • Khi làm hộ chiếu trẻ em, cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp của trẻ em cần ký tên vào tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu.

Dưới đây là bảng so sánh chi tiết các điểm khác biệt giữa hộ chiếu trẻ em và hộ chiếu người lớn:

Điểm khác biệt của hộ chiếu trẻ em với hộ chiếu người lớn
Điểm khác biệt của hộ chiếu trẻ em với hộ chiếu người lớn

6. Câu hỏi thường gặp

Tôi có thể làm hộ chiếu cho trẻ em trực tuyến không?

Có, bạn có thể làm hộ chiếu cho trẻ em trực tuyến thông qua Cổng dịch vụ công của Bộ Công an.

Tôi có thể làm hộ chiếu cho trẻ em ở nước ngoài không?

Có, bạn có thể làm hộ chiếu cho trẻ em ở nước ngoài thông qua cơ quan đại diện ngoại giao hoặc lãnh sự của Việt Nam tại nước đó.

Tôi có thể làm hộ chiếu cho trẻ em tại tỉnh khác không?

Có, bạn có thể làm hộ chiếu cho trẻ em tại tỉnh khác. Tuy nhiên, bạn cần mang theo sổ hộ khẩu hoặc giấy tạm trú tại tỉnh đó.

Trên đây là toàn bộ nội dung giới thiệu của chúng tôi về Trẻ em có phải làm hộ chiếu không?. Trong quá trình tìm hiểu nếu như quý khách hàng còn thắc mắc hay quan tâm và có nhu cầu tư vấn và hỗ trợ vui lòng liên hệ với ACC Đồng Nai để được tư vấn và hỗ trợ.

    HÃY ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Leave a Reply

    Your email address will not be published. Required fields are marked *

    0765 856 345