Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn không?

Một trong những câu hỏi phổ biến liên quan đến chính sách bảo hiểm thất nghiệp là liệu trợ cấp này có thể được cộng dồn hay không. Điều này thường là một yếu tố quan trọng trong việc đánh giá mức độ hỗ trợ tài chính và an sinh mà người lao động có thể nhận được trong trường hợp họ gặp khó khăn về việc mất việc làm. Hãy cùng ACC Đồng Nai tìm hiểu về Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn không? bạn cần biết thông qua bài viết dưới đây.

Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn không?
Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn không?

1. Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn không?

Theo Điều 45, Khoản 1 của Luật Việc làm 2013, thời gian hưởng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động có thể được tích lũy từ thời điểm họ bắt đầu đóng bảo hiểm cho đến khi kết thúc hợp đồng lao động mà không nhận được trợ cấp thất nghiệp. Quá trình tích lũy bảo hiểm thất nghiệp này thường áp dụng trong các tình huống đặc biệt như khi người lao động chưa hoàn tất thời gian nhận trợ cấp thất nghiệp nhưng đã tìm được việc mới, hoặc khi họ không có nhu cầu nhận trợ cấp thất nghiệp, và những tình huống tương tự.

Vì vậy, câu trả lời cho câu hỏi liệu bảo hiểm thất nghiệp có được tích lũy không là có! Khi người lao động chưa nhận được bảo hiểm thất nghiệp khi chấm dứt hợp đồng lao động, thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ được tích lũy và áp dụng sau này.

2. Các trường hợp được cộng dồn bảo hiểm thất nghiệp

Các trường hợp được cộng dồn bảo hiểm thất nghiệp
Các trường hợp được cộng dồn bảo hiểm thất nghiệp

Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

Theo quy định trong Khoản 5 của Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP, trong trường hợp người lao động mất quyền hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời gian còn lại mà họ đã đóng bảo hiểm thất nghiệp nhưng chưa được hưởng trợ cấp sẽ được bảo lưu để tích lũy vào thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp ở lần tiếp theo. Theo quy định này, người lao động đang trong các tình trạng sau sẽ được phép tích lũy thời gian bảo hiểm thất nghiệp:

  • Đã có việc làm mới.
  • Đang phải thực hiện nghĩa vụ quân sự hoặc công an.
  • Đang trong thời gian học tập có thời hạn trên 12 tháng.
  • Phải tuân thủ các biện pháp giáo dưỡng, giáo dục bắt buộc hoặc cai nghiện.
  • Bị mất tích.
  • Đang bị tạm giam để điều tra, thi hành án hoặc phạt tù.

Người lao động không đến nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp

Theo quy định trong Khoản 3 của Điều 18 Nghị định số 61/2020/NĐ-CP, nếu người lao động không đến nhận giấy xác định kết quả hưởng bảo hiểm thất nghiệp sau 03 ngày kể từ ngày hẹn, sẽ được coi là không có nhu cầu hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Trường hợp người lao động tiếp tục không đến nhận giấy sau 07 ngày làm việc, quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ bị hủy. Sau đó, thời gian mà người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp nhưng chưa hưởng trợ cấp sẽ được tích lũy và cộng dồn vào các lần tiếp theo.

Người lao động không đến nhận trợ cấp thất nghiệp

Tương tự, theo quy định trong Khoản 6 của Điều 18 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP, nếu người lao động không đến nhận trợ cấp thất nghiệp sau 03 tháng và không cung cấp được lý do chính đáng, cũng sẽ bị xem như không có nhu cầu hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Trong trường hợp này, thời gian mà người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp nhưng chưa hưởng trợ cấp sẽ được tích lũy và cộng dồn vào các lần kế tiếp.

Người lao động chưa hưởng đủ trợ cấp thất nghiệp

Nếu người lao động đã tham gia bảo hiểm trong ít nhất 03 năm và vẫn còn những tháng lẻ chưa được tính vào thời gian hưởng trợ cấp, thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của họ sẽ tiếp tục được tích lũy và cộng dồn.

3. Mọi người cũng hỏi

Khi nào thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được cộng dồn?

Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được tích lũy khi không nhận trợ cấp và trong một số trường hợp đặc biệt khác.

Người lao động phải đáp ứng điều kiện gì để thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được tích lũy?

Để thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được tích lũy, người lao động thường phải tham gia bảo hiểm trong khoảng thời gian quy định, thường là từ 03 năm trở lên.

Trường hợp nào khiến thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp không được tích lũy?

Thời gian không được tích lũy thường xuất hiện khi người lao động nhận trợ cấp thất nghiệp hoặc không đáp ứng các điều kiện cụ thể quy định.

Hy vọng qua bài viết, ACC Đồng Nai đã giúp quý khách hàng hiểu rõ hơn về Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn không?. Đừng ngần ngại hãy liên hệ với ACC Đồng Nai nếu quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì cần tư vấn giải quyết.

    HÃY ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Leave a Reply

    Your email address will not be published. Required fields are marked *

    0765 856 345