Có được thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ không?

Việc thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ là một vấn đề mà nhiều người quan tâm khi có nhu cầu điều chỉnh thông tin về chủ sở hữu, địa chỉ, hoặc các thông tin khác liên quan đến tài sản. Tuy nhiên, quy trình và điều kiện để thực hiện thay đổi này thường được điều chỉnh và quản lý chặt chẽ theo quy định của pháp luật về đất đai và quản lý sổ đỏ. Hãy cùng tìm hiểu Có được thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ không?

Có được thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ không?
Có được thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ không?

1. Các trường hợp xác nhận thay đổi vào sổ đỏ

Theo Điều 17 của Thông tư 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014, các trường hợp xác nhận thay đổi trên Giấy chứng nhận đã được cấp khi đăng ký biến động đất đai và tài sản gắn liền với đất bao gồm:

  • Nhận quyền sử dụng toàn bộ diện tích đất và quyền sở hữu toàn bộ tài sản gắn liền với đất trong các trường hợp như chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng, góp vốn; hòa giải tranh chấp đất đai được cơ quan nhà nước cấp có thẩm quyền công nhận; thỏa thuận trong hợp đồng thế chấp để xử lý nợ; quyết định hành chính hoặc bản án của Tòa án nhân dân; văn bản công nhận kết quả trúng đấu giá quyền sử dụng đất.
  • Chuyển quyền sử dụng một phần diện tích thửa đất cho người khác; chuyển quyền sử dụng một hoặc một số thửa đất trong các thửa đất cùng một Giấy chứng nhận.
  • Chuyển quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất của vợ hoặc chồng thành quyền sử dụng đất chung, quyền sở hữu tài sản chung.
  • Đăng ký thế chấp, xóa đăng ký thế chấp, thay đổi nội dung thế chấp bằng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.
  • Nhà đầu tư được Nhà nước giao đất hoặc cho thuê đất để đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng.
  • Hộ gia đình, cá nhân thành lập doanh nghiệp, chuyển đổi công ty, chia, tách, sáp nhập doanh nghiệp.
  • Đổi tên, thay đổi thông tin pháp nhân, nhân thân, địa chỉ.
  • Giảm diện tích thửa đất do sạt lở tự nhiên.
  • Thay đổi hạn chế quyền sử dụng đất.
  • Thay đổi nghĩa vụ tài chính, tài sản gắn liền với đất.
  • Thay đổi thông tin về số hiệu thửa đất, diện tích thửa đất, tên đơn vị hành chính.
  • Chuyển mục đích sử dụng đất.
  • Thay đổi thời hạn sử dụng đất.
  • Chuyển từ hình thức cho thuê đất hàng năm sang hình thức thuê đất một lần.
  • Xác lập hoặc thay đổi, chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề.
  • Nhà nước thu hồi một phần diện tích của thửa đất đã được cấp.
  • Đính chính nội dung trên Giấy chứng nhận do có sai sót trong quá trình viết hoặc in.
  • Giấy chứng nhận chung cho nhiều thửa đất có thửa đất được tách ra để cấp riêng một Giấy chứng nhận.

2. Có được thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ không?

Theo Điểm g của Khoản 1 Điều 17 của Thông tư 23/2014/TT-BTNMT, đã được sửa đổi và bổ sung bởi Khoản 14 Điều 6 của Thông tư 33/2017/TT-BTNMT, quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Theo quy định này, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép:

  • Thực hiện thay đổi tên;
  • Xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Giấy CMND, số thẻ CCCD, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp theo nhu cầu của họ;
  • Xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Giấy CMND, số thẻ CCCD, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp đồng thời với quy trình đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất.

3. Hồ sơ thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ

Theo quy định tại Khoản 6 Điều 7 của Thông tư 33/2017/TT-BTNMT ngày 29/7/2017 về Hồ sơ nộp khi xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Giấy CMND, số thẻ CCCD, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã được cấp theo nhu cầu của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất, bao gồm các giấy tờ sau:

  • Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;
  • Bản gốc của Giấy chứng nhận đã được cấp;
  • Bản sao của Giấy CMND mới hoặc Giấy chứng minh quân đội mới hoặc thẻ CCCD mới hoặc sổ hộ khẩu, hoặc giấy tờ khác chứng minh thay đổi nhân thân trong trường hợp thay đổi thông tin về nhân thân của người được ghi trên Giấy chứng nhận;
  • Văn bản của cơ quan có thẩm quyền chứng nhận cho phép hoặc công nhận việc thay đổi thông tin pháp nhân trong trường hợp thay đổi thông tin về pháp nhân của tổ chức đã được ghi trên Giấy chứng nhận.

4. Trình tự thực hiện thủ tục thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ

Trình tự thực hiện thủ tục thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ
Trình tự thực hiện thủ tục thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ
  • Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo quy định như đã nêu, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất sẽ nộp hồ sơ xác nhận thay đổi thông tin trên Giấy chứng nhận đã cấp tại UBND cấp xã nếu cần hoặc tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai thuộc cấp huyện.
  • Trong trường hợp địa phương chưa có Văn phòng đăng ký đất đai, hồ sơ sẽ được nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.
  • Nếu địa phương đã tổ chức bộ phận một cửa để tiếp nhận và trả kết quả thủ tục hành chính, thì hồ sơ sẽ được nộp tại bộ phận một cửa theo quy định của UBND cấp tỉnh.
  • Thời gian thực hiện thủ tục này sẽ được UBND cấp tỉnh quy định.

5. Mọi người cùng hỏi

Có những thông tin cá nhân nào có thể thay đổi trên sổ đỏ?

Thông tin cá nhân có thể thay đổi bao gồm tên chủ sở hữu, địa chỉ, thông tin liên lạc, và các thông tin khác liên quan đến sở hữu tài sản.

Thời gian cần thiết để thực hiện việc thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ là bao lâu?

Thời gian thực hiện có thể phụ thuộc vào quy trình và yêu cầu của cơ quan quản lý đất đai và sổ đỏ, thường từ vài tuần đến một vài tháng.

Có mất phí nào khi thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ không?

Việc thay đổi thông tin trên sổ đỏ thường đi kèm với một khoản phí, tuy nhiên, số tiền cụ thể có thể thay đổi tùy theo quy định của cơ quan quản lý đất đai và sổ đỏ.

Hy vọng qua bài viết, ACC Đồng Nai đã giúp quý khách hàng hiểu rõ hơn về Có được thay đổi thông tin cá nhân trên sổ đỏ không?. Đừng ngần ngại hãy liên hệ với ACC Đồng Nai nếu quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì cần tư vấn giải quyết.

    HÃY ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Leave a Reply

    Your email address will not be published. Required fields are marked *

    0765 856 345