Thời hạn cấp đổi, cấp lại, sử dụng thẻ CCCD là bao lâu?

Thời hạn cấp đổi, cấp lại và sử dụng thẻ Căn cước công dân gắn chip (CCCD) là một vấn đề quan trọng mà nhiều người quan tâm. Hãy cùng ACC Đồng Nai tìm hiểu Thời hạn cấp đổi, cấp lại, sử dụng thẻ CCCD là bao lâu? thông qua bài viết dưới đây.

Thời hạn cấp đổi, cấp lại, sử dụng thẻ CCCD là bao lâu?
Thời hạn cấp đổi, cấp lại, sử dụng thẻ CCCD là bao lâu?

1. Căn cước công dân là gì?

Theo quy định của Luật Căn cước công dân năm 2014, thì thẻ Căn cước công dân có vai trò là một tài liệu chứng minh thông tin cơ bản về lai lịch và nhận dạng của mỗi công dân, theo quy định của pháp luật.

Luật quy định rằng, tất cả công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên đều phải được cấp thẻ Căn cước công dân. Số thẻ Căn cước công dân được xem như một số định danh duy nhất cho mỗi cá nhân.

2. Các trường hợp cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

Hiện nay, Bộ Công an chỉ cấp thẻ Căn cước công dân (CCCD) gắn chip, do đó mọi trường hợp người dân sử dụng Chứng minh nhân dân (CMND), CCCD mã vạch hoặc CCCD gắn chip khi thực hiện thủ tục đổi, cấp lại đều sẽ được cấp thẻ CCCD gắn chip. Cụ thể, các trường hợp phải đổi, cấp lại như sau:

Đối với người đã được cấp CMND:

  • Theo quy định tại Điều 5 của Nghị định 05/1999/NĐ-CP, có 05 trường hợp phải thực hiện thủ tục đổi CMND:
      • CMND hết thời hạn sử dụng.
      • CMND hư hỏng không sử dụng được.
      • Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh.
      • Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.
      • Thay đổi đặc điểm nhận dạng.
  • Cũng có 01 trường hợp phải thực hiện thủ tục cấp lại CMND, đó là khi CMND bị mất.

Đối với người đã được cấp CCCD mã vạch hoặc CCCD gắn chip:

  • Theo Điều 23 của Luật Căn cước công dân 2014, các trường hợp cần đổi thẻ CCCD bao gồm:
      • Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi. Lưu ý, nếu thẻ CCCD được cấp, đổi, hoặc cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định, thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.
      • Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được.
      • Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng.
      • Xác định lại giới tính, quê quán.
      • Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân.
      • Khi công dân có yêu cầu.
  • Các trường hợp cấp lại thẻ CCCD bao gồm:
      • Bị mất thẻ Căn cước công dân.
      • Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

3. Thời hạn cấp đổi, cấp lại, sử dụng thẻ CCCD là bao lâu?

Dựa vào quy định tại Điều 25 của Luật Căn cước công dân 2014, từ khi nhận đủ hồ sơ theo quy định, cơ quan quản lý căn cước công dân phải thực hiện việc cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân trong các thời hạn sau đây:

Tại thành phố, thị xã:

  • Đối với trường hợp cấp mới và đổi: Không quá 07 ngày làm việc.
  • Đối với trường hợp cấp lại: Không quá 15 ngày làm việc.

Tại các huyện miền núi, vùng cao, biên giới, hải đảo:

  • Đối với tất cả các trường hợp: Không quá 20 ngày làm việc.

Tại các khu vực còn lại:

  • Đối với tất cả các trường hợp: Không quá 15 ngày làm việc.

Ngoài ra, theo lộ trình cải cách thủ tục hành chính, Bộ trưởng Bộ Công an được ủy quyền quyền hạn để quy định việc rút ngắn thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân.

4. Nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

Nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân
Nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

Theo quy định tại Điều 26 của Luật Căn cước công dân 2014, công dân có thể lựa chọn một trong các địa điểm sau đây để thực hiện thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

  • Tại cơ quan quản lý căn cước công dân thuộc Bộ Công an;
  • Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;
  • Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương;
  • Cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của công dân khi cần thiết.

5. Mọi người cùng hỏi

Thời gian đổi, cấp lại thẻ CCCD là bao lâu?

Thời gian đổi, cấp lại thẻ CCCD thường là trong khoảng 7 đến 15 ngày làm việc, tùy theo địa phương và điều kiện cụ thể.

Thẻ CCCD hết hạn có thể sử dụng được bao lâu?

Thẻ CCCD hết hạn vẫn có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2024, theo quy định của Luật Căn cước mới năm 2023.

Có những trường hợp nào thẻ CCCD sẽ được cấp lại sau khi hết hạn?

Thẻ CCCD sẽ được cấp lại sau khi hết hạn đối với những công dân có nhu cầu và điều kiện cụ thể, nhưng vẫn giữ nguyên giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2024.

Hy vọng qua bài viết, ACC Đồng Nai đã giúp quý khách hàng hiểu rõ hơn về Thời hạn cấp đổi, cấp lại, sử dụng thẻ CCCD là bao lâu?. Đừng ngần ngại hãy liên hệ với ACC Đồng Nai nếu quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì cần tư vấn giải quyết.

    HÃY ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Leave a Reply

    Your email address will not be published. Required fields are marked *

    0765 856 345