Đăng ký kết hôn tại nơi thường trú được không?

Đăng ký kết hôn là quy trình hành chính nhằm xác lập mối quan hệ hôn nhân hợp pháp giữa hai cá nhân theo quy định của pháp luật Việt Nam. Thủ tục này thường được tiến hành tại Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn nơi một trong hai bên có đăng ký thường trú. Để hiểu rõ hơn về quy trình Đăng ký kết hôn tại nơi thường trú, mời bạn đọc bài viết dưới đây của ACC Đồng Nai.

Đăng ký kết hôn tại nơi thường trú được không
Đăng ký kết hôn tại nơi thường trú được không

I. Đăng ký kết hôn tại nơi thường trú là gì?

Đăng ký kết hôn tại nơi thường trú là thủ tục hành chính nhằm xác lập quan hệ hôn nhân hợp pháp giữa hai cá nhân, được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi một trong hai bên có nơi thường trú.

II. Đăng ký kết hôn tại nơi thường trú được không?

– Theo quy định tại khoản 1 Điều 17 của Luật Hộ tịch 2014, Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ sẽ thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn.

– Nơi cư trú của công dân bao gồm cả nơi thường trú và nơi tạm trú. Do đó, đăng ký kết hôn có thể được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi thường trú hoặc nơi tạm trú của công dân.

– Tuy nhiên, trong trường hợp đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà người yêu cầu không thường trú tại đó, phải cung cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, theo quy định tại các Điều 21, 22 và 23 của Nghị định 123/2015/NĐ-CP, cụ thể như sau:

  • Ủy ban nhân dân cấp xã nơi thường trú của công dân Việt Nam sẽ cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.
  • Trong trường hợp không có nơi thường trú nhưng có đăng ký tạm trú, Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đó sẽ cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Vì vậy, người yêu cầu đăng ký kết hôn cần phải đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi thường trú để lấy Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân trước khi tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn tại nơi tạm trú.

III. Thủ tục đăng ký kết hôn tại nơi thường trú

– Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

+ Tờ khai đăng ký kết hôn (theo mẫu quy định)

+ Giấy khám sức khỏe của hai bên (còn giá trị sử dụng trong vòng 6 tháng)

+ Giấy tờ chứng minh đủ điều kiện kết hôn:

  • Giấy khai sinh của hai bên
  • CMND/CCCD của hai bên
  • Hộ khẩu thường trú của hai bên

+ Giấy tờ khác (nếu có):

  • Giấy tờ chứng minh đã ly hôn (nếu có)
  • Giấy tờ chứng minh đã hủy việc kết hôn trước đó tại nước ngoài (nếu có)

– Bước 2: Nộp hồ sơ

  • Nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn nơi thường trú của một trong hai bên.
  • Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn tiếp nhận hồ sơ và cấp phiếu tiếp nhận cho người nộp hồ sơ.

– Bước 3: Thẩm tra, xác minh

  • Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn thẩm tra, xác minh thông tin trong hồ sơ.

– Bước 4: Thông báo kết quả

  • Trong vòng 30 ngày kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn sẽ thông báo kết quả cho người đăng ký.

– Bước 5: Nhận Giấy chứng nhận kết hôn

  • Nếu hồ sơ hợp lệ, Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn sẽ cấp Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên
Đăng ký kết hôn tại nơi thường trú được không
Đăng ký kết hôn tại nơi thường trú được không

IV. Điều kiện đăng ký kết hôn tại nơi thường trú

1. Điều kiện chung:

  • Hai bên nam, nữ đủ 18 tuổi trở lên.
  • Hai bên tự nguyện kết hôn.
  • Không thuộc các trường hợp cấm kết hôn theo quy định của pháp luật.

2. Điều kiện về nơi thường trú:

  • Một trong hai bên có hộ khẩu thường trú tại địa phương nơi đăng ký kết hôn.

3. Giấy tờ chứng minh:

  • Giấy khai sinh của hai bên.
  • CMND/CCCD của hai bên.
  • Hộ khẩu thường trú của hai bên.
  • Giấy khám sức khỏe của hai bên (còn giá trị sử dụng trong vòng 6 tháng).

4. Trường hợp đặc biệt:

  • Nếu một trong hai bên không có hộ khẩu thường trú tại địa phương nơi đăng ký kết hôn thì cần có Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn nơi có hộ khẩu thường trú cấp.
  • Nếu hai bên đều không có hộ khẩu thường trú tại địa phương nơi đăng ký kết hôn thì cần có Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài cấp.

V. Câu hỏi thường gặp

Người nước ngoài có thể đăng ký kết hôn tại nơi thường trú không?

Có, người nước ngoài cũng có thể đăng ký kết hôn tại nơi thường trú nếu đáp ứng các điều kiện cần thiết.

Đăng ký kết hôn tại nơi thường trú có mất nhiều thời gian không?

Thời gian thực hiện thủ tục có thể tùy thuộc vào quy trình và tình hình cụ thể tại địa phương.

Sau khi đăng ký kết hôn tại nơi thường trú, có cần phải thông báo với cơ quan nào khác không?

Thông thường không cần phải thông báo với cơ quan nào khác nếu thủ tục đăng ký đã hoàn tất.

Hy vọng qua bài viết, ACC Đồng Nai đã giúp quý khách hàng có thêm thông tin về Đăng ký kết hôn tại nơi thường trú được không?. Nếu quý khách hàng còn thắc mắc, hãy liên hệ với ACC Đồng Nai khi có bất kỳ thắc mắc gì cần tư vấn giải quyết.

 

    HÃY ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Leave a Reply

    Your email address will not be published. Required fields are marked *

    0765 856 345