Đất có sổ đỏ có bị quy hoạch không?

Trong thực tế, việc đất có sổ đỏ có bị quy hoạch hay không là một vấn đề quan trọng mà nhiều người quan tâm và đặt ra câu hỏi. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, chúng ta cần xem xét một số yếu tố và quy định pháp lý liên quan đến quy hoạch đô thị và sử dụng đất. Hãy cùng tìm hiểu Đất có sổ đỏ có bị quy hoạch không? thông qua bài viết dưới đây.

Đất có sổ đỏ có bị quy hoạch không?
Đất có sổ đỏ có bị quy hoạch không?

1. Quy hoạch là gì?

Theo Điều 3, Khoản 1 của Luật Quy hoạch 2017, quy hoạch là quá trình sắp xếp, phân bố không gian cho các hoạt động kinh tế – xã hội, quốc phòng, an ninh, kết hợp với việc phát triển hạ tầng, sử dụng tài nguyên và bảo vệ môi trường trên lãnh thổ nhằm tối ưu hóa việc sử dụng các nguồn lực đất nước để đạt được mục tiêu phát triển bền vững trong một thời kỳ nhất định.

Trong quy trình quy hoạch, có các hoạt động như tổ chức lập, thẩm định, quyết định hoặc phê duyệt, công bố, thực hiện, đánh giá và điều chỉnh quy hoạch.

2. Đất có sổ đỏ có bị quy hoạch không?

Quy hoạch sử dụng đất/quy hoạch đất được xác định trong Điều 3, Khoản 2 của Luật Đất đai 2013 như sau: Quy hoạch sử dụng đất là việc phân bổ và đặt ra giới hạn đất theo không gian sử dụng cho các mục tiêu phát triển kinh tế – xã hội, quốc phòng, an ninh, bảo vệ môi trường và điều chỉnh phù hợp với biến đổi khí hậu dựa trên tiềm năng và nhu cầu sử dụng đất của từng ngành, lĩnh vực tại mỗi khu vực kinh tế – xã hội và đơn vị hành chính trong một khoảng thời gian cụ thể.

  • Theo đó, quy hoạch sử dụng đất được hiểu như việc sử dụng đất một cách hợp lý, phù hợp với nhu cầu và khả năng của từng lĩnh vực, khu vực. Việc thực hiện quy hoạch sử dụng đất giúp đảm bảo sự tiết kiệm và mang lại hiệu quả cao trong việc sử dụng đất.
  • Quy hoạch sử dụng đất, kế hoạch sử dụng đất là căn cứ để người sử dụng đất thực hiện các quyền, nghĩa vụ của mình. Nói một cách khác, việc sử dụng các loại đất phải tuân thủ theo quy hoạch sử dụng đất đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.
  • Quy định về quy hoạch sử dụng đất được áp dụng đồng nhất trên toàn quốc, đối với mọi loại đất. Điều này cũng có nghĩa rằng, cả những người đã có sổ đỏ và những người chưa có sổ đỏ đều phải tuân thủ quy hoạch, kế hoạch đất đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Tóm lại, cả đất đã có sổ đỏ và đất chưa có sổ đỏ đều phải tuân thủ quy hoạch sử dụng đất đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. Điều này cũng có nghĩa rằng, đất đã được cấp sổ đỏ vẫn có thể bị điều chỉnh quy hoạch để phục vụ các mục đích như thu hồi đất để làm đường, mở rộng cơ sở hạ tầng…

3. Đất nằm trong quy hoạch được cấp sổ đỏ không?

Thực tế, không hiếm trường hợp người dân vì không tìm hiểu kỹ lưỡng mà mua phải đất nằm trong quy hoạch của Nhà nước. Tuy bị hạn chế khá nhiều quyền, nhưng trên hết, pháp luật vẫn đảm bảo bảo vệ quyền lợi của người sử dụng đất đối với khu đất do họ sở hữu.

Theo quy định của Luật Đất đai 2013, trong trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố nhưng chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện, người sử dụng đất vẫn được tiếp tục sử dụng và thực hiện các quyền theo quy định của pháp luật.

Nếu đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện, người sử dụng đất trong khu vực đó không được phép xây mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm hoặc cải tạo, sửa chữa mà không có sự cho phép từ cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Tuy nhiên, họ vẫn được thực hiện các quyền khác của người sử dụng đất.

Các quyền chung của người sử dụng đất bao gồm:

  • Được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;
  • Hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất;
  • Hưởng các lợi ích từ công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp;
  • Được Nhà nước hướng dẫn và giúp đỡ trong việc cải tạo, bồi bổ đất nông nghiệp;
  • Được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình;
  • Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất;
  • Có quyền khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về các hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai.

Như vậy, trong trường hợp đất nằm trong quy hoạch của Nhà nước, dù đã có hoặc chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện, vẫn có thể được cấp sổ đỏ nếu đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật.

4. Đất có sổ đỏ nằm trong quy hoạch có được đền bù đất không?

Đất có sổ đỏ nằm trong quy hoạch có được đền bù đất không?
Đất có sổ đỏ nằm trong quy hoạch có được đền bù đất không?

Trước tiên, việc thu hồi đất để mở rộng, nâng cấp đường quốc lộ là một trong những trường hợp mà Nhà nước thực hiện theo quy định tại Điều 62 của Luật Đất đai 2013.

Nguyên tắc đền bù, bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất của người sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Điều 74 và Điều 75 của Luật Đất đai 2013, cùng với Nghị định 45/2014/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

  • Khi thu hồi đất, người sử dụng đất được đền bù theo loại đất có cùng mục đích sử dụng, nếu thửa đất bị thu hồi đã được cấp sổ đỏ hoặc đủ điều kiện để cấp sổ đỏ.
  • Trong trường hợp địa phương không còn đất để đền bù, người bị thu hồi đất sẽ được đền bù, bồi thường bằng tiền, với giá đất cụ thể.
  • Nếu thửa đất được cấp sổ đỏ chứa phần diện tích thuộc quy hoạch sau khi cấp sổ, người sử dụng đất sẽ được đền bù về đất.
  • Nếu thửa đất được sử dụng, cấp sổ đỏ sau khi quy hoạch được phê duyệt, người sử dụng đất sẽ được đền bù bằng đất nếu tại thời điểm có quy hoạch, phải thu hồi đất, thửa đất của họ đủ điều kiện được cấp sổ đỏ.
  • Tuy ngược lại, nếu thửa đất của người sử dụng không đủ điều kiện để được cấp sổ đỏ tại thời điểm có quyết định thu hồi, họ sẽ không được đền bù bằng đất có cùng mục đích sử dụng.

Tóm lại, đất có sổ đỏ trong quy hoạch khi bị thu hồi sẽ được đền bù, bồi thường về đất nếu đáp ứng các điều kiện sau:

  • Diện tích bị thu hồi thuộc sổ đỏ đã được cấp.
  • Địa phương nơi có đất bị thu hồi còn quỹ đất để đền bù, bồi thường.

5. Mọi người cùng hỏi

Quy hoạch đô thị ảnh hưởng như thế nào đến đất đã có sổ đỏ?

Quy hoạch đô thị có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng đất đã có sổ đỏ bằng cách chỉ định lại mục đích sử dụng đất, diện tích, hoặc có thể yêu cầu tái điều chỉnh quyền sử dụng đất.

Người sở hữu đất có sổ đỏ cần làm gì khi đất bị quy hoạch?

Khi đất bị quy hoạch, người sở hữu cần làm việc với cơ quan chức năng để điều chỉnh quyền sử dụng đất theo quy hoạch mới và làm thủ tục cần thiết.

Có cách nào để biết đất có sổ đỏ của mình có bị quy hoạch không?

Người sở hữu đất có thể kiểm tra thông tin về quy hoạch đô thị tại cơ quan quản lý đô thị hoặc trực tuyến thông qua các trang web chính thức của chính phủ hoặc địa phương.

Hy vọng qua bài viết, ACC Đồng Nai đã giúp quý khách hàng hiểu rõ hơn về Đất có sổ đỏ có bị quy hoạch không?. Đừng ngần ngại hãy liên hệ với ACC Đồng Nai nếu quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì cần tư vấn giải quyết.

    HÃY ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Leave a Reply

    Your email address will not be published. Required fields are marked *

    0765 856 345