Thay đổi CCCD có cần cấp lại sổ BHXH không?

Khi thực hiện thay đổi CCCD (Thẻ căn cước công dân), có thể bạn sẽ tự đặt câu hỏi liệu việc này có ảnh hưởng đến việc cấp lại sổ Bảo hiểm xã hội (BHXH) hay không. Để làm rõ vấn đề này, chúng ta cần xem xét các quy định và thực tiễn cụ thể. Hãy cùng ACC Đồng Nai tìm hiểu Thay đổi CCCD có cần cấp lại sổ BHXH không? thông qua bài viết dưới đây.

Thay đổi CCCD có cần cấp lại sổ BHXH không?
Thay đổi CCCD có cần cấp lại sổ BHXH không?

1. Sổ bảo hiểm xã hội là gì?

Sổ Bảo hiểm xã hội (BHXH) là một công cụ quan trọng trong hệ thống Bảo hiểm xã hội, nhằm đảm bảo bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ gặp khó khăn trong công việc, bao gồm ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc tử vong. Điều này được thực hiện dựa trên nguyên tắc đóng góp vào quỹ bảo hiểm xã hội.

Sổ BHXH là một tài liệu quan trọng, chứa đựng thông tin cơ bản về người tham gia Bảo hiểm xã hội. Các thông tin này bao gồm thời gian làm việc, lịch sử đóng và hưởng các chế độ BHXH như ốm đau, thai sản, hưu trí, tử vong hoặc bảo hiểm thất nghiệp. Theo quy định, mỗi người tham gia BHXH sẽ được cấp một Sổ BHXH với mã số định danh duy nhất, giúp quản lý thông tin và quyền lợi của người tham gia một cách hiệu quả.

2. Đổi sang CCCD mới có phải cấp lại sổ bảo hiểm xã hội không?

Đổi từ Chứng minh nhân dân (CMND) 12 số hoặc thẻ Căn cước công dân (CCCD) mã vạch sang CCCD gắn chip là một quy trình phổ biến trong quá trình hiện đại hóa và đổi mới công nghệ. Dưới đây là một số điểm quan trọng cần lưu ý khi thực hiện quá trình này:

Về CMND và CCCD mã vạch:

  • CMND 12 số và CCCD mã vạch đều có 12 chữ số tự nhiên, do Bộ Công an cấp và quản lý thống nhất trên toàn quốc.
  • Khi đổi hoặc cấp lại CMND, số ghi trên CMND mới vẫn giữ nguyên theo số đã cấp lần đầu.
  • Đối với CCCD mã vạch, số 12 chữ số cũng không thay đổi khi chuyển đổi sang CCCD gắn chip.

Về Sổ Bảo hiểm xã hội (BHXH):

  • Cấp lại sổ BHXH được quy định trong Quyết định 595/QĐ-BHXH, tập trung vào việc cấp lại khi sổ mất, hỏng hoặc có thay đổi các thông tin như họ, tên, chữ đệm, ngày sinh, giới tính, dân tộc, quốc tịch.
  • Quy định này không đề cập đến trường hợp cấp lại sổ BHXH khi người lao động thay đổi từ CMND sang CCCD.

Về thông báo với cơ quan thuế:

  • Theo quy định tại Điều 36 Luật Quản lý thuế, khi có thay đổi thông tin trên tờ khai đăng ký thuế, người lao động cần thông báo với cơ quan thuế trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi.
  • Thay đổi từ CMND sang CCCD không yêu cầu thủ tục cấp mới sổ BHXH và không ảnh hưởng đến việc nhận các chế độ BHXH sau này.

Về quy định của Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

  • Công văn 3835/BHXH-CST quy định rằng thay đổi thông tin như số CMND không yêu cầu cấp lại sổ BHXH.
  • Việc thay đổi số chứng minh thư nhân dân không ảnh hưởng đến các chế độ BHXH và thủ tục nhận trợ cấp thai sản.

Tổng thể, việc thay đổi từ CMND sang CCCD không đòi hỏi cấp mới sổ BHXH, và quy trình này không ảnh hưởng đến các chế độ BHXH và các quyền lợi sau này. Tuy nhiên, người lao động cần thông báo với cơ quan thuế để cập nhật thông tin trong hệ thống.

3. Thủ tục thay đổi CCCD cho BHXH đối với hình thức trực tiếp

Thủ tục thay đổi CCCD cho BHXH đối với hình thức trực tiếp
Thủ tục thay đổi CCCD cho BHXH đối với hình thức trực tiếp

Để thực hiện việc thay đổi thông tin CCCD hoặc CCCD gắn chip trên Sổ Bảo hiểm xã hội (BHXH), người tham gia bảo hiểm cần chuẩn bị hồ sơ sau:

Hồ sơ gồm:

Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

Sau đó, tiến hành nộp hồ sơ thay đổi thông tin CCCD hoặc CCCD gắn chip trên BHXH theo các hướng dẫn sau:

Đối với người lao động đang tham gia BHXH tại công ty: nộp hồ sơ cho công ty mình đang làm việc. Đối với người lao động đã nghỉ việc: nộp hồ sơ trực tiếp cho cơ quan BHXH tại địa phương cư trú. Sau khi nộp hồ sơ, người tham gia bảo hiểm cần chờ cơ quan BHXH phản hồi và tiến hành cập nhật thông tin theo yêu cầu.

4. Hướng dẫn thay đổi CCCD trên tài khoản BHXH VssID

Trong trường hợp người dùng muốn thực hiện thay đổi thông tin cá nhân trên VssID, bao gồm số chứng minh nhân dân (CMND) hoặc số thẻ căn cước, cũng như các thông tin về họ tên, giới tính, ngày sinh, họ có thể thực hiện các bước sau trực tiếp trên Cổng dịch vụ công của Cơ quan Bảo hiểm xã hội Việt Nam. Tuy nhiên, việc thay đổi này sẽ đồng thời phát sinh thủ tục cấp lại sổ Bảo hiểm xã hội (BHXH) và thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT) do thay đổi thông tin nhân thân.

Dưới đây là hướng dẫn chi tiết cho quá trình thay đổi số CMND/CCCD trên ứng dụng VssID:

Bước 1: Truy cập Cổng dịch vụ công của Cơ quan BHXH Việt Nam

Người dùng truy cập vào trang web theo đường link: https://dichvucong.baohiemxahoi.gov.vn/

Bước 2: Đăng nhập tài khoản cá nhân

Người dùng đăng nhập vào tài khoản VssID bằng mã số BHXH và mật khẩu (mật khẩu đăng nhập ứng dụng VssID) được cung cấp bởi cơ quan BHXH. Sau đó, nhập mã kiểm tra và nhấn “ĐĂNG NHẬP”.

Bước 3: Chọn thông tin tài khoản

Người dùng chọn mục “Thông tin tài khoản” trên giao diện.

Bước 4: Điền thông tin số CMND/CCCD cần thay đổi

Tại mục thông tin về số CMND/CCCD, người dùng nhập lại số CMND/CCCD và cập nhật ảnh mặt trước và mặt sau của CMND/CCCD mới.

Bước 5: Nhập mã kiểm tra

Người dùng nhập mã kiểm tra và nhấn “Ghi nhận”. Trong trường hợp hồ sơ hợp lệ, cán bộ sẽ phê duyệt hồ sơ và hệ thống sẽ cập nhật thông tin tài khoản, đồng thời thông báo cho người dùng. Thực hiện thay đổi thông tin CMND/CCCD theo cách này giúp người dùng tiết kiệm thời gian và công sức mà không cần đến cơ quan BHXH.

5. Người dân có cần cập nhật CCCD cho BHXH không?

Theo Điều 27 của Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14 tháng 4 năm 2017 (đã được sửa đổi bởi khoản 31 Điều 1 của Quyết định số 505/QĐ-BHXH năm 2020 và một phần bị bãi bỏ tại khoản 16 Điều 2 của Quyết định số 490/QĐ-BHXH năm 2023), các trường hợp cấp lại, đổi, hiệu chỉnh nội dung trên sổ BHXH bao gồm:

  • Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng, gộp sổ BHXH.
  • Cấp lại sổ BHXH có thay đổi tên, họ, chữ đệm; ngày, tháng năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung trên BHXH.

Theo quy định, việc thay đổi sang thẻ CCCD không đòi hỏi việc cấp thay đổi sổ BHXH mới. Tuy nhiên, người lao động nên cập nhật thông tin CCCD trên sổ BHXH để đảm bảo sự thống nhất trên hệ thống dữ liệu quốc gia.

6. Số CCCD sai trên sổ BHXH có ảnh hưởng đến quyền lợi của người dân không?

Theo hướng dẫn tại Điều 27 của văn bản hợp nhất số 2089/VBHN-BHXH ngày 26/6/2020 của Bảo hiểm Xã hội Việt Nam, cơ quan BHXH chỉ thực hiện cấp lại sổ BHXH trong các trường hợp sau đây: mất, hỏng; gộp, thay đổi số sổ; họ tên; ngày tháng năm sinh; người đã hưởng BHXH một lần còn thời gian đóng BH thất nghiệp chưa hưởng mà không cấp lại sổ trong trường hợp thay đổi thông tin CMND/CCCD. Điều này được áp dụng vì việc thay đổi thông tin CMND/CCCD không ảnh hưởng đến quy trình hay quyền lợi hưởng các chế độ Bảo hiểm Xã hội, Bảo hiểm Thất nghiệp của người lao động.

7. Mọi người cùng hỏi

Việc thay đổi CCCD có ảnh hưởng đến quyền lợi BHXH của tôi không?

Thường thì việc thay đổi CCCD không ảnh hưởng đến quyền lợi BHXH của bạn, nhưng nếu có sự thay đổi nào, bạn nên liên hệ với cơ quan BHXH để được tư vấn.

Thủ tục cần thiết khi thay đổi CCCD đối với sổ BHXH là gì? 

Bạn cần mang theo các giấy tờ liên quan và đến cơ quan Bảo hiểm xã hội để thực hiện các thủ tục cần thiết.

Thời gian cần thiết để cập nhật thông tin CCCD lên sổ BHXH là bao lâu?

Thời gian cụ thể có thể khác nhau tùy theo quy định và quy trình của từng cơ quan BHXH cụ thể, bạn nên liên hệ trực tiếp với cơ quan để biết thêm thông tin chi tiết.

Hy vọng qua bài viết, ACC Đồng Nai đã giúp quý khách hàng hiểu rõ hơn về Thay đổi CCCD có cần cấp lại sổ BHXH không?. Đừng ngần ngại hãy liên hệ với ACC Đồng Nai nếu quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc gì cần tư vấn giải quyết.

    HÃY ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Leave a Reply

    Your email address will not be published. Required fields are marked *

    0765 856 345